ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 869|ตอบกลับ: 0

DIY แผ่นพื้นโต๊ะ

[คัดลอกลิงก์]

458

528

2164

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

เครดิต
2164
ขอขอบคุณคุณ  Wut Phaisarnด้วยนะครับ ที่มาบอกวิธีการ DIY แผ่นพื้นโต๊ะ คร่าวก่อนลืมถ่ายรูป วิธีการต่อแผ่นทำพื้นโต๊ะ ด้วยไม้บัวผนัง UPVC เพราะปีใหม่งาน ค่อนข้างยุ่ง วันนี้พอจะว่างและจะทำแผ่นเพิ่ม วันนี้ทำแบบเว้นร่อง กับ แบบแผ่นติดกัน แบบเว้นร่องจะรับน้ำหนักได้น้อยกว่า น้ำหนักต่อแผ่นประมาณ 200กรัม ดังนั่นน้ำหนักต่อชุด จึงประมาณ 1,400กรัม ทำให้ขนย้ายและพับเก็บได้สะดวก รวดเร็ว อุปกรณ์ 1 ชุด 1.ตีนตุ๊กแก เมตรละ 50฿(ตัวผู้ ตัวเมีย)
2.สกรู 1/2" 30฿
3.แหวนลอง 20฿
4.บัวผนัง 3"ยาว 2.9ม ผมซื้อมา 3 เส้น เอามาตัดให้เท่ากัน 5ท่อน ได้ความยาวต่อแผ่น 58ซม.ผมใช้ 7 แผ่น กับ 6 แผ่น (ความยาวและจำนวน แล้วแต่ การใช้งาน แต่ผมใช้ขนาดนี้ คิดว่าเหมาะสมแล้ว) ราคา 200฿ ต่อ 1 ชุด ราคาชุดนี้ ประมาณ 300฿

วิธีการทำ
พอตัดแผ่นแล้วก็นำมาวางเรียงกัน วัดจากขอบมา 15ซม. แล้วก็ขีดเส้น จากนั้นนำตีนตุ๊กแก มาวัดและตัด ให้พอดีขอบ (ผมใช้ตัวผู้ตัวเมียอย่างละครึ่ง) จากนั้นก็ วางแหวนใส่สกรู เจาะยึด ไปตามเส้นที่เราวัด (เหตุที่ต้องรองแหวนเพื่อไม่ให้ สกรูเวลาขันทะลุแผ่น) เมื่อเจาะครบทุกแผ่นแล้ว จะได้ที่วางพื้นโต๊ะ เวลาเก็บก็แค่ม้วน เข้าหากัน จะเป็นรูปสี่เหลี่ยม แล้วรัดด้วยตีนตุ๊กแก จะช่วยให้สะดวกในการขนย้าย อ่อ ที่ต้องทำเพิ่มคือ ทำตีนตุ๊กแก ยึดกับขาโต๊ะ ผมไม่ได้ทำให้ดูนะครับ ต้องหาเวลาว่างมาทำต่อ ตอนนี้หมดเวลาแล้ว
หวังว่าคงเป็นประโยชน์ กับทุกท่านครับ

แบบแผ่นติดกัน

เมื่อเก็บจะเป็นแบบ กล่องสี่เหลี่ยม

แบบเว้นร่อง จะเบากว่าหน่อย ใช้วางของเล็กๆ น้อยๆ

การเก็บไม่ต่างจาก แบบแผ่นติดกัน

อุปกรณ์ แหวน สกูร หาซื้อได้ตามร้านวัสดุทั่วไป

ของเบาๆ แบบเว้นร่อง สบายครับ

ลองวางโซดา 2แพค

แบบแผ่นติดกัน วางโซดาได้ 2 ลัง น้ำขวด 1.5 ลิตร ได้อีกแพค ที่จริงวางได้มากกว่านี้ แต่ผมคิดว่าเกินความจำเป็น ไปแล้ว

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ข้อความล้วน|อุปกรณ์พกพา|ประวัติการแบน|Kangtent  

GMT+7, 2017-7-26 21:42 , Processed in 0.019304 second(s), 24 queries .

Cudkangtent © 2015

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้