ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 5670|ตอบกลับ: 0

จุดกางเต็นท์ที่ ฐานปฎิบัตการบ้านแม่กลองคี

[คัดลอกลิงก์]

44

54

319

เครดิต

ผู้ดูแลบอร์ด

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

เครดิต
319
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สุทัศน์ เมื่อ 2016-12-18 14:27

จุดกางเต็นท์ที่ฐานปฎิบัตการบ้านแม่กลองคี
อ.อุ้มผางจ.ตาก เป็นดินแดนที่มีมนต์เสห่น์จริงๆธรรมมาชาติและป่าเขาเยอะมาก....ผมว่าเที่ยวที่นี่2วันก็ยังไม่หมดเลย ผมมีอีกที่ที่อยากแนะนำเป็นจุดกางเต็นท์พักระหว่างทางบรรยากาศดีเอามากๆ ก่อนจะถึงตัวอ.อุ้มผาง30กม.(ถ้าไปอุ้มผางอย่างไรก็ผ่านแน่ๆ)  ผมเห็นทำเลตอนแรกก็ดิ่งเข้าไปสอบถามเลยครับ สรุปว่าที่นี่สามารถเข้ามากางเต็นท์ได้และมีนักท่องเที่ยวมากางเต็นท์เป็นประจำอยู่แล้ว  ที่นั่นคือฐานปฎิบัตการบ้านแม่กลองคี  อ.อุ้มผาง จ.ตาก เป็นลานกางเต็นท์ริมน้ำมีเกาะกลางน้ำด้วย สามารถเดินลุยไปกางเต็นท์ตรงเกาะกลางได้ ระดับน้ำแค่หัวเข่าแต่ถ้าฤดูฝนให้กางเต็นท์ข้างบนนะครับ เพราะอาจจะได้รับอันตรายจากน้ำป่า สามารถตกปลาได้  เด็กๆเล่นน้ำได้ แต่ต้องระมัดระวังอย่าไปเล่นตรงน้ำเชี่ยว ฤดูร้อนก็ยังพอมีน้ำไหลอยู่ ลองตามอ่านนะครับ

แรกเห็นสะพานข้ามน้ำและวิวทิวทัศน์ก็ร้องว้าวววววว

ผมจึงตัดสินใจเลี้ยวรถลงไปดู จึงทราบว่าที่นี่เป็นฐานปฎิบัติการตชด. บรรยากาศดีเชียว

บริเวณลานจอดรถและลานกางเต็นท์

บริเวณนี้มีที่ให้นั่นเล่นด้วย

ผมลงเดินเทสลุยน้ำดู....ปรากฎว่าน้ำไม่ลึกเท่าไหร่สูงเลยหัวเข่ามาหน่อย แต่ก็ยังมีจุดที่ลึกนะครับระวังด้วย

ที่แห่งนี้มีเสน่ห์ตรงที่กางเต็นท์ตรงเกาะกลางน้ำครับ  มีเพื่อนๆหลายคนทักว่าระวังน้ำป่านะ แต่ถ้ามากางฤดูหนาวและฤดูร้อนปลอดภัยจากน้ำป่าแน่ๆ  จริงๆผมก็สอบถามและขออนุญาตกับทางตชด.แล้ว พี่เค้าก็บอกว่าได้ช่วงฤดูหนาวและหน้าร้อนปลอดภัย ระดับน้ำมันสูงแค่นี้มานานแล้วแต่ฤดูฝนที่เค้าจะไล่ให้มากางข้างบน

บริเวณลานกางเต็นท์ด้านบนก็เห็นวิวแม่น้ำนะครับ

แสงแดด-สะพาน-ความเย็น  ในยามเย็น เพ้อเจ้อไปเรื่อยเลยผม

บรรยากาศตอนเช้าๆ7.00-9.00น.มีหมอก/มีความเย็น/มีความสดชื่น ณ.จุดกางเต็นท์ที่ ฐานปฎิบัตการบ้านแม่กลองคี

ที่นี่มีห้องน้ำให้3ห้องครับเป็นแบบบ้านๆก็พอใช้ได้เลย

ถ้าอุปกรณ์ทำครัวขาดก็สามารถมาหยิบยืมที่นี่ได้นะครับบบ

ปรกติแล้ว ที่ฐานปฎิบัตการบ้านแม่กลองคี  สามารถกางเต็นท์ได้ตลอดแต่ถ้ามีกิจกรรมคนนอกจะไม่สามารถเข้ามากางเต็นท์ได้  อย่างไรก็สามารถโทรมาสอบถามเจ้าหน้าที่ล่วงหน้าก่อนก็ได้นะครับ

พิกัดฐานปฎิบัตการบ้านแม่กลองคี

สรุปคือที่ฐานปฎิบัตการบ้านแม่กลองคี   กางเต็นท์ได้ทุกฤดู  รถทุกชนิดมาได้ เหมาะกับการแวะมานอนระหว่างทางหรือจัดกิจกรรมค่ายอาสาก็สามารถขอพื้นที่กางเต็นท์ได้ กางเต็นท์ฟรี นำอาหารไปทำกินได้ ก่อกองไฟได้ ห้องน้ำมีเด็กๆเล่นน้ำได้ น้ำไม่ลึกเท่าไหร่แต่ระวังจะมีช่วงน้ำเชี่ยวอยู่  แต่ถ้าฤดูร้อนสามารถเล่นได้แบบสบายๆเลย

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ข้อความล้วน|อุปกรณ์พกพา|ประวัติการแบน|Kangtent  

GMT+7, 2017-4-24 14:19 , Processed in 0.028670 second(s), 27 queries .

Cudkangtent © 2015

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้