ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 6094|ตอบกลับ: 0

น้ำตกธารารักษ์

[คัดลอกลิงก์]

43

53

312

เครดิต

ผู้ดูแลบอร์ด

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

เครดิต
312
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สุทัศน์ เมื่อ 2016-12-14 22:35

น้ำตกธารารักษ์ จุดกางเต็นท์เกิดใหม่
  ผมเคยได้รับคำถามอยู่บ่อยๆว่า.....เมื่อมา อ.แม่สอด จ.ตาก แล้วจะกางเต็นท์ที่ไหนได้บ้าง จริงๆแล้วผมไม่รู้หรอกครับว่า อ.แม่สอด มีที่กางเต็นท์หรือป่าว เพียงแต่แนะนำได้ที่ อช.ลานสาง อช.ตากสินมหาราช น้ำตกพาเจริญ แนะนำอยู่แค่นี้หละ  พอช่วงมีโอกาสไป อ.อุ้มผาง  ได้เห็นน้ำตกไหลจากหน้าผาเด่นตระหง่านอยู่ริมถนนอีกครั้ง ผมจึงตัดสินใจแล้วรถเข้าไปดูทันที เมื่อได้เห็นก็ร้องว้าววววววววววเลย  ที่ตรงนี้เมื่อ10กว่าปีที่แล้ว ผมเคยขับมอเตอร์ไซด์โฉบเข้ามาดู ช่วงนั้นเป็นช่วงเทศกาลสงกรานต์ คนเยอะมากผมเลยไม่ได้เข้าไปดูใกล้ๆ  10ปีต่อมาจึงมีโอกาสเข้าไปดูเต็มๆ  ผมจึงภูมิใจนำเสนอน้ำตกธารารักษ์ อ.แม่สอด จ.ตาก
  เมื่อก่อนนี้น้ำตกธารารักษ์ปิดปรับปรุง  พึ่งเปิดรองรับนักท่องเที่ยวเมื่อไม่นาน  แต่ก็ยังไม่ได้มีแนวคิดจะเปิดให้นักท่องเที่ยวมากางเต็นท์ผมเห็นว่าบรรยากาศมันดีมาก จึงทาบทามขออนุญาตให้ลองเปิดเป็นสถานที่กางเต็นท์ดู ปรากฏว่าสำเร็จครับเค้าก็อนุญาต โดยสถานที่แห่งนี้อยู่ในความดูแลของหมู่บ้าน  ในนั้นสะดวกสบายมาก อาหารมีขาย ห้องน้ำมี(แต่อาจจะต้องปรับปรุงนิดหน่อย) รถทุกชนิดไปถึง ส่วนเรื่องความปลอดภัยผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านคอนเฟริ์มเลยว่าไม่มีปัญหาเรื่องวัยรุ่นตอน18.00น.ด่านข้างหน้าก็ปิดแล้ว ค่ากางเต็นท์แล้วแต่จะบริจาค แต่อย่างไรติดต่อ ก็ลองพี่แดง(ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน)097-9255392 ก่อนนะครับพี่เค้าจะส่งคนมาดูแลให้
สาธยายมาซะยาวก็ลองมาดูบรรยากาศนะครับ ผมว่าหลายๆคนคงจะหลงรักเสน่ห์ของที่แห่งนี้ก็เป็นได้

เอาตรงทางเดินขึ้นน้ำตกก็น่าสนุกแล้วครับ ทางก็น่าเดิน...เดินสวนน้ำขึ้นไปสนุกมาก พื้นหินเป็นหินปูนซึ่งมันเกาะรองเท้ามากๆ ไม่ลื่นล้มแน่นอน แต่จะบอกว่าต้องลองมาที่นี่ให้เห็นกับตาดู มันดีงามจริงๆ

เมื่อขึ้นไปแล้วมองย้อนกลับลงมาด้านล่างก็เจอวิวอีกวิวที่เสมือนว่าอยู่คนละที่ มันมีเสห่น์จริงๆ

ขอถ่ายรูปคู่กับน้ำตกซะหน่อยขนาดขาเจ็บยังห้าวเป้งเดินลุยขึ้นมาเลยครับ คือมันอดใจไม่ไหว

ละอองน้ำแรงพอสมควรแนะนำให้ถอดใส่ลุยขึ้นมานะ(สำหรับผู้ชาย)สำหรับผู้หญิงก็เตรียมชุดมาเปลี่ยนอีกชุด

ถ่ายมันเรื่อยเปื่อยเลยผม

นอกจากน้ำตกแล้ว ข้างๆน้ำตกด้านล่างยังจัดโซนสระน้ำให้เด็กๆได้เล่นน้ำอย่างปลอดภัยด้วยที่นี่
จึงเหมาะสำหรับมาเป็นครอบครัวจริงๆ

นอกจากน้ำตกแล้วยังมีสะพานข้ามอ่างเก็บน้ำเป็นไฮไลท์อีกด้วยใครมีแฟนพามาถ่ายรูปตรงสะพานแห่งนี้
รับรองได้ภาพโรมินติคกลับไปแน่ๆ

พิกัดของน้ำตกธารารักษ์
สรุปคือ ที่แห่งนี้เหมาะกับครอบครัวทั้งแวะมาเที่ยวและแวะมานอน อย่างไรถ้ากลัวเรื่องครวมปลอดภัยให้โทรไปบอกพี่แดง(ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน)097-9255392  ก่อน พี่เค้าจะจัดคนมาดูแลให้จริงๆแล้วยังไม่เคยมีใครกางเต็นท์นอนที่นี่
ผมจะรอดูว่าจะมีใครไปเปิดที่นั่นก่อนถ้าไม่มีปีหน้าเดี๋ยวผมจะไปพิสูจน์เอง ^^

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ข้อความล้วน|อุปกรณ์พกพา|ประวัติการแบน|Kangtent  

GMT+7, 2017-2-25 18:14 , Processed in 0.021987 second(s), 27 queries .

Cudkangtent © 2015

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้