ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 4552|ตอบกลับ: 1

มานอนที่ อช.ลานสาง จ.ตาก

[คัดลอกลิงก์]

45

55

324

เครดิต

ผู้ดูแลบอร์ด

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

เครดิต
324
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สุทัศน์ เมื่อ 2016-12-8 22:27

แวะมานอนที่ อช.ลานสาง จ.ตาก
เมื่อจะไปเที่ยวอุ้มผางเพื่อนๆส่วนใหญ่ที่นิยมการกางเต็นท์ จะนึกถึง อช.ตากสินมหาราช หรือไม่ก็น้ำตกพาเจริญแต่มีน้อยคนนักที่จะตั้งใจไปที่ อช.ลานสาง ผมเองก็เช่นกันผ่านไปแล้วก็ผ่านมา.....มาคราวนี้มีธุระที่จะต้องไปอุ้มผาง และต้องพักครึ่งทางผมก็เลยเลือกมาพักที่นี่สักคืน  ณ. อช.ลานสาง อ.เมือง จ.ตาก  

ขอแนะนำเพื่อนๆที่อยู่โซนนครปฐม ราชบุรี  กาญจนบุรี สุพรรณบุรีและทางภาคใต้ที่จะขับรถขึ้นมาภาคเหนือนะครับ ผมลองขับรกเล่นๆแบบมั่วๆ  หาทางชิลๆปรากฎว่าทางที่ผมจะแนะนำเป็นทางที่ มีต้นไม้ตลอด 2ข้างทาง วิ่งผ่านเขาด้วย ถนนดีรถไม่ติด ที่สำคัญย่นระยะทาง ช่วงเทศกาลคอนเฟริ์มให้ใช้เส้นทางนี้เลยครับ   ส่วนปั้มน้ำมัน มีแน่นอนครับตามอำเภอต่างๆที่ผ่าน แต่ก็จะมีไม่เยอะมาก ควรเติมน้ำมันเห็นเต็มถัง ช่วงนครปฐมและสุพรรณบุรี  ลองดูนะครับทางเส้นทางไปทางไหนบ้าง

เริ่มจากบ้านผม จ.นครปฐม /  วิ่งเส้นไปทาง อ.อู่ทองจ.สุพรรณบุรี จากนั้นก็ต่อ อ.ด่านช้าง จ.สุพรรณบุรี / ออกบ้านไร่ จ.อุทัย  เข้าอ.ลานสัก ผ่าน อช.ห้วยขาแข้ง / วิ่งไปต่อไปถึงอ.ชุมตาบง จ.นครสรรค์  มุ่งไปอ.แม่วงก์ นครสวรรค์ / ทะลุ กิ่ง อ.ปางทองศิลา จ.กำแพงเพชร ตามป้ายที่มีบอกตลอดทางไป อ.คลองลาน จากนั้นก็เข้าถนนสายพหลโยธิน ที่ตัวเมืองกำแพงเพชรจากนั้นก็วิ่งตามเป้าหมายที่จะไปครับ ส่วนผมพักระหว่างที่ อช.ลานสาง ตามอ่านกันเลยครับ

เป็นครั้งแรกที่ผมได้มาเยือน อช.ลานสาง ตรงหน้าทางเข้าจะมีป้าย เขียนตลอดทางว่า ที่นี่ไม่มีถังขยะ เมื่อท่านนำเข้ามาให้นำขยะกลับไปด้วย  เพื่อนๆที่จะไปก็เตรียมถุงดำไปด้วยนะครับ  ช่วยกันรักษาความสะอาด

จุดกางเต็นท์ที่อช.ลานสางมี2จุดครับจุดแรกอยู่บริเวณที่ทำการอุทยานลานสาง ห่างจากทางเข้าไม่กี่ร้อยเมตร....ชื่อจุดกางเต็นท์น้ำตกผาลาด ผมว่าเป็นจุดกางเต็นท์ที่น่ากางเต็นท์สำหรับในตัวอช.ลานสางนะครับ  มีพื้นที่กว้างพอสมควรสนามหญ้านุ่มๆสีเขียว ที่สำคัญอยู่ริมน้ำอีกด้วย มีร่มไม้ไว้ให้หลบแดด

มีที่นั่งให้ชมวิวริมน้ำแบบสบายๆตอนเช้าๆอากาศตรงนั้นดีเอามากๆ

น้ำตกผาลาดเป็นน้ำตกขนาดเล็ก  น้ำไม่ลึกเด็กๆเล่นได้แบบสบายๆ

กฎและกติกาอย่าลืมปฎิบัติกันด้วยนะครับ

ห้องน้ำบริเวณลานกางเต็นท์น้ำตกผาลาดแบ่งเป็น ชายและหญิง  ห้องน้ำสะอาดที่สำคัญมีเครื่องทำน้ำอุ่นด้วย
หนาวนี้อาบน้ำในอุทยานแบบชิลๆเลย

ลานกางเต็นท์น้ำตกผาลาด มีร้านอาหารอยู่ใกล้ๆห่างกันไม่เกิน100 เมตร

ตรงลานกางเต็นท์น้ำตกผาลาดมีศาลาให้นั่งเล่นด้วยครับ  บริเวณนี้มีปลั๊กให้เสียบไฟด้วย  สบายใจได้

จากลานกางเต็นท์น้ำตกผาลาดก็ขึ้นมาสู่น้ำตกลานสาง  ระยะห่างกันแค่กิโลกว่าๆเอง บริเวณนั้นมีร้านอาหารขายด้วย

ต้นไม้ที่นี่สวยจริงๆครับ อย่างกับต้นไม้เอวาในเรื่อง "Avatar" เลย  ทางแสงก็สวยครับภาพพวกนี้ถ่ายเมื่อเวลา8.30น.

เวรกรรมแต่ปางก่อนลงโทษให้ผมต้องเป็นอย่างนี้ครับ  ต้องใช้ตัวช่วยตอนนี้ปีนเขาไม่ไหวแล้ว

ตรงทางเข้าน้ำตกลานสางก็มีลานกางเต็นท์อีกที่นึงครับ  บรรยากาศร่มรื่นดีแต่พื้นที่ลานกางเต็นท์ก็ไม่กว้างมาก

ห้องน้ำบริเวณนี้ก็มีไว้ให้บริการ  แต่ไม่มีน้ำอุ่นนะครับ

การที่จะเดินไปน้ำตกลานสาง จากป้ายบอกทางไปน้ำตก....เดินไปเพียงไม่เกิน200เมตรก็ถึงแล้วครับ  แต่จะมีน้ำตกอื่นๆในบริเวณนี้ด้วย เพื่อนๆมีเวลาลองเดินเที่ยวกันดูครับ

ก่อนจะถึงน้ำตกลานสาง สามารถเดินลุยธารน้ำมาได้เด็กๆสามารถเล่นได้ไม่ลึก น้ำตกก็สวยแปลกตา  น้ำใสและเย็นเอามากๆ

สรุปคือที่นี่ก็สะดวกสบายครบครัน เหมาะสำหรับมานอนปิกนิคริมลำธาร เล่นน้ำเดินป่า  แต่ต้องช่วยกันรักษาความสะอาดเพราะที่นี่ไม่มีถังขยะ  เพื่อนๆที่จะมาพกถุงดำมาด้วยนะ  หนาวนี้ที่นี่ก็เป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนใจอีกที่นึง

1

6

24

เครดิต

Beginner

Rank: 1

เครดิต
24
โพสต์ 2016-12-13 11:05:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อีกหนึ่งทางเลือกครับ  ไม่ต้องพกแบตให้หนัก  ใช้งานสว่างมาก   อยู่ได้ 4  ชม  ถ้ามี power bank   อยู่ได้ทั้งคืนครับ  ราคาไม่แพงอย่างที่คิดหลัก ร้อย

https://www.facebook.com/AJSolarLED/
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ข้อความล้วน|อุปกรณ์พกพา|ประวัติการแบน|Kangtent  

GMT+7, 2017-5-26 23:45 , Processed in 0.029778 second(s), 24 queries .

Cudkangtent © 2015

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้