ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 2328|ตอบกลับ: 2

ทริปยาว เชียงใหม่-ดอยสุเทพ(ปุย)-ขุนแจ-ขุนกรณ์-น้ำตกปูแกง-เทิง-ภูชี้ฟ้า-เชียงราย

[คัดลอกลิงก์]

458

528

2164

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

เครดิต
2164
ทริปยาว เชียงใหม่-ดอยสุเทพ(ปุย)-ขุนแจ-ขุนกรณ์-น้ำตกปูแกง-เทิง-ภูชี้ฟ้า-เชียงราย

กลับมาแนะนำย้อนหลังหน่อยแล้วกันครับ บันทึกไว้หน่อยๆ เป็นทริปใหญ่ประจำปี 2015 (แนวโบก)

เริ่มด้วยการมาเชียงใหม่ผมเลือกที่จะมาเครื่องบินเพราะจะได้มีเวลาเที่ยวเยอะหน่อย พอถึงเชียงใหม่ก็หาวิธีมาหน้า ม.เชียงใหม่ ให้ได้แล้วจะมีรถสองแถวขึ้นดอยสุเทพ จากนั้นก็หารถขึ้นดอยปุย จะมีรถสองแถว อยู่หน้าดอยสุเทพเลย (ต่อราคากันเอง)

ขึ้นมาถึง อากาศดีเลยครับ พื้นที่ให้กางเต็นท์เยอะ มีมุมกางเต็นท์เจ๋งๆสวยๆเยอะ ห้องน้ำดี

มีร้านอาหารไม่แพง วิวโดนสุดๆ ยิ่งกลางคืนเห็นไฟในเมืองนะ โครตโรแมนติก แต่ต้องมาหน้าหนาวนะ ไม่งั้นฟ้าไม่เคลียร์

พอตื่นก็ต้องรีบออกเลยครับ เพราะต้องโบกรถไปต่อ ไปสายอาจไม่มีรถ(ก่อนที่ยงจะดีมาก) พอโบกรถได้ก็รีบนั่งสองแถวไปลงท่ารถเก่า เลือกที่จะไปเชียงราย ทางที่ไม่เคยไป ก็รถเหลืองๆนี่แหละ ไม่รู้ก็ถามไปทั่วเลย555

นั่งสองแถวไปไม่นานก็ถึงแล้วครับ อช.ขุนแจ เป็นเบรดแค็ปของคนที่จะขึ้นไป ดอยมดและยอดดอยหลวงลังกา แต่เรามานอนเฉยๆ

ที่นี่ บริเวณกางเต็นท์เยอะครับ คนน้อย ห้องน้ำดีเลย น่าจะเหมาะกับคนที่ชอบมาทำอาหาร เพราะบริเวณกว้าง มีร้านอาหารเล็กๆ

มีเส้นทางศึกษาธรรมชาติมากที่ธรรมชาติมากๆ คนไม่ค่อยเข้ามาเดิน ทางนี่ต้องลุยประมาณนึงเลย

ตื่นมาอากาศชื่นๆสบายๆ เก็บเต็นท์ก็รีบออกโบกรถต่อทันทีครับ

โบกไปมาก็ต้องมาต่อรถเมล์ ที่เมืองเมืองหนึ่ง ก็จะเป็นรถเข้าเชียงราย (ตัดสินใจเลือกนั่งรถเมล์ เพราะในอยู่ในเมืองจะโบกรถยากหน่อย ไม่ต้องเสียเวลา) เดินไปเดินมาเจออู่รถตามนั้น

นั่งรถเมลก็ถึงตัวเมืองเชียงรายไม่นานนัก รถมาจอดหน้าวัดร่องขุ่น ก็เดินชมสักหน่อยไหนๆก็ผ่านแล้ว

เดินแปบเดียวก็เหมารถเข้าน้ำตกขุนกรณ์ เนื่องจากมาถึงก็บ่ายๆสายๆแล้ว รถเข้าน้ำตกน้อย เลยต้องเหมาชาวบ้านแถวนั้นเข้าไป

น้ำตกขุนกรณ์ บรรณยากาศดีสุดๆ คนกางเต็นท์น้อย เพราะค่ำๆไม่มีไฟแล้วนะครับ วันที่ไปไม่มีข้าวขายเตรียมมาจากข้างนอกแล้ว ดึกๆฝนตก ยิ่งทำให้หนาวเพิ่มเข้าไปอีก แต่ก็พอไหวนะ

เช้ามาก็ไปเดินเล่นน้ำตกสักหน่อย เขาว่าโดน ซึ่งโดนจริงๆด้วย แต่ไม่พร้อมไม่สามารถเล่นได้ ใกล้น้ำตก หนาวมากๆๆๆ ทางเดินธรรมชาติโครตๆ

ชอบน้ำตกไม่ควรพลาดที่นี่เลยครับ ที่นี่มีร้านขายของเล็กๆ ไม่มีใครเข้ามาก็ต้องเดินยาวเลยที่นี้ แต่ก็โบกได้อยู่ครับ

มาตั้งหลักที่วัดร่องขุ่นอีกครั้ง ยังไม่แน่ใจว่าจะไปไหนดี คิดแปบถามคนแถวนั้น เขาแนะนำไปน้ำตกปูแกง ก็ตามนั้น(ใจง่ายมาก)

ทางไปยากอยู่ เลยเหมา มอไซด์ไปไม่แพง (เตรียมของกินเผื่อก่อนเข้า)

น้ำตกปูแกง พื้นที่กางเต็นท์เยอะมากๆ มีหลายส่วนหลายจุด แต่ทางเข้าเฉพาะมากๆ คือต้องมาที่นี่เท่านั้น (เริ่มกังวลขาออก555)

ส่วนน้ำตกสวยประมาณนึง หรืออาจเป็นได้ว่าเราเห็นโครตน้ำตกมาแล้ว อันนี้ก็เลยธรรมดาไปหน่อย แต่ก็ถือว่ามาพัก 1วันแล้วกัน ที่น่าจะเหมาะกับคนที่มาเป็นครอบครัวนะครับ มีความสะดวกหลายๆอย่างเลย น้ำตกก็เหมาะกับเด็กดูไม่อันตราย(ชั้นแรกๆ)

มีอาหารขายนะครับ ไม่แพง (ไม่น่าซื้อมาเลย) อาหารอร่อยด้วย กินเสร็จ เก็บเต็นท์ ออกเดินทางต่อไป

เดินยาวเลยที่นี้ อย่างที่บอก สถานที่เฉพาะถ้าคนไม่มา ก็ไม่มีรถผ่านเลย ยิ่งเราออกเช้า ก็คงมีแต่คนมานั้นแหละ เดินต่อไป.. แต่อากาศดีนะครับเดินสนุกเย็นสบาย ใกล้ธรรมชาติ

ได้ยินเสียง ม.ไซด์ "ไปด้วยครับ"

แล้วเราก็โบกรถต่อๆมา จนมาถึงวัดร่องขุ่นอีกครั้ง ประมาณว่าเป็นแยกหลักไปได้ทุกๆที่

โบกอยู่พัก เพื่อจะไปภูชี้ฟ้า แต่คนแถวนั้นแนะนำว่า ไปรถมล์ก็ได้ไม่แพง โบกอยู่พักรถเมล์ก็มา ไปรถเมล์ก็ได้

มาถึง ขนส่งอำเภอเทิง แต่ก็ขึ้นภูชี้ฟ้าไม่ทันล่ะ ซวยหาที่นอนด่วนๆ จำได้ว่าก่อนถึงมี อช.ไม่รู้ กับวัด เลยเดินย้อนไปหน่อยก็เจอสะพานข้ามน้ำ เห้ยยย!! โดน นอนที่นี่แล้วกัน

เลยเดินมาดู ใช้ได้เลย ดูไม่น่ากลัวจนเกินไป มีห้องน้ำแถวนั้นใช้ได้ เอาที่นี่แหละ

วิวสวย ลมเย็น ส่วนตัวสุดๆ ใกล้ๆมีถนนคนเดิน

เช้ามารีบเก็บเต็นท์เพราะจะได้ไม่เสียเวลา ไปต่อภูชี้ฟ้า

ตอนแรกว่าจะขึ้นรถตู้ที่ขนส่งเทิง แต่เวลาเหลือเยอะไปโบกดีกว่า เลยเดินไปหาแยกที่โบกง่ายๆ แต่ก็โบกอยู่นานเลย (โบกในเมืองต้องทำใจ)

โบกอยู่นาน ก็มาลงแถวนี้ หารถไปต่ออยากมาก เอาไงดี คิดๆอยู่ รถสองแถวก็มา มีคนเหมามาเราเลยขอตามไปด้วย

ขึ้นมาถึงก็ไม่ผิดหวังครับ จุดกางเต็นท์ภูชี้ฟ้า มีส่วนชาวบ้าน รีสอร์ท และของ อช. เราก็นอน อช.นี้แหละได้ฟิว และไม่แพง บริเวณที่ อช.เตรียมไว้ ไม่เยอะมากนะครับ ช่วงคนไม่เยอะน่าจะได้ แต่คนเยอะคงอึดอัดอยู่

ค่ำๆของกินเพียบครับ ไม่แพงถึงแพงแล้วแต่สะดวก ห้องน้ำใช่ได้ (คนเยอะอาจใช้ไม่ได้)

เช้ามา ก็จะมีรถชาวบ้านเป็นวินๆให้ขึ้นไป ดูพระอาทิตย์ขึ้นไม่ต้องเดิน พอพระอาทิตย์ขึ้นเท่านั้นแหละ โอ้ววว

เป็นภาพที่ปิดทริปได้ดีมากๆ ผมเคยมาแล้วครั้งนั้นไม่เห็นแบบนี้เลย ครั้งนี้มันชั่งโดนไปหมด ขอบคุณธรรมชาติ

มองไปไกลๆก็จะเห็นภูชี้ดาวนะครับ(แหลมๆนั้น) ครั้งหน้าต้องจัดแน่ๆครั้งนี้หมดแรงแล้ว

กลับมาเก็บเต็นในบรรยากาศแบบนี้เลยครับ ฟินสุดๆ หมอกอยู่นานมาก

โบกรถลงมาครับ โบกง่ายเพราะใครๆก็ลงตอนนั้น กลับมาถึงเมืองก็จัดเลย อยากกินมาหลายวัน

นอนเมืองสักวันครับ(ไม่แพง) เพราะจองตั๋วเครื่องบินไว้3ร้อยกว่าบาทเอง555 เดินเล่นตัวเมืองอากาศหนาวเลยครับ โชคดีมากๆ

แล้วเจอทริปใหญ่ปีหน้าครับ ขอบคุณที่รับชมครับ

สรุปทริป
ไปกัน 3คน (ค่าใช้จ่ายไม่เกิน3พันต่อคน) เวลาเหมาเลยไม่แพงมากหาร3 โบกรถต้องมีทักษะหน่อยนะไม่งั้นโบกนานจะไม่สนุกเอา ทริปโบกรถต้องเผื่อเวลาเยอะๆ เพราะไม่รู้และกะเวลาไม่ได้ อย่าเอาตัวเข้าไปเสี่ยงกับสิ่งที่ไม่แน่ใจ(มีสติ) ผมไม่แนะนำละเอียดนะให้คุณไปเจอเอาเองจะได้สนุกกับสิ่งที่คาดไม่ถึง555

0

16

63

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
63
โพสต์ 2016-12-22 12:12:56 | ดูโพสต์ทั้งหมด

0

3

33

เครดิต

Beginner

Rank: 1

เครดิต
33
โพสต์ 2016-12-24 08:30:59 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โหดดีครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ข้อความล้วน|อุปกรณ์พกพา|ประวัติการแบน|Kangtent  

GMT+7, 2017-7-27 05:36 , Processed in 0.026058 second(s), 24 queries .

Cudkangtent © 2015

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้