ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 8668|ตอบกลับ: 4

ไปทุ่งดอกกระเจียวเป็นครั้งแรกในชีวิต

[คัดลอกลิงก์]

51

61

360

เครดิต

ผู้ดูแลบอร์ด

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

เครดิต
360
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สุทัศน์ เมื่อ 2016-8-6 03:56

ไปทุ่งดอกกระเจียวเป็นครั้งแรกในชีวิต

ผมห่างหายจากการออกทริปขับมอเตอร์ไซด์ไปซะนานเกือบครึ่งปี คราวนี้ได้มีโอกาสไปแว้นท์กางเต็นท์กับเค้าบ้าง ก็มาถึงที่ที่ผมใฝ่ฝันมาตั้งนานแหละว่า....... จะไปๆๆๆๆ หลายทีหลายหนแต่ก็ไม่ได้ไปซะทีคราวนี้สบโอกาสก็ได้ไปจนได้  ที่ทุ่งดอกกระเจียว อช.ไทรทอง จ.ชัยภูมิ (กับกิจกรรมหนีเมียเที่ยวครั้งที่1อิๆๆๆ)  โดยมีเพื่อนสมาชิกกลุ่มจุดกางเต็นท์ไปกันด้วยอีก7คน  งานนี้ลุงอนันต์ทโมนเฒ่าเป็นคนนำทีม  เพราะลุงเคยไปมาแล้วรู้เส้นทางเป็นอย่างดี   บรรยากาศจะสุดติ่งกระดิ่งแมวอย่างไรก็ลองตามอ่านดูนะครับ  

เรานัดรวมตัวกันที่ปั้ม ปตท.บริเวณแถวๆม.กรุงเทพ เวลา8.30น.  พอเวลา9.00น. ล้อก็หมุนไปรับสมาชิกอีกท่านที่ร้านข้าวแกงบ้านสวนที่วังน้อย  จากนั้นเราก็มุ่งไปทางสระบุรี  / อ.พัฒนานิคม จ.ลพบุรี - ชัยดาบาล – ลำสนธิ / อ.เทพสถิตจ.ชัยภูมิ- อ.หนองบัวระเหว จากนั้นก็เข้าทาง บ้านซับมงคล  เพื่อจะไปถึงที่หมายคือลานกางเต็นท์ดอกบัวสรรค์ทุ่ง1 อช.ไทรทอง

พอเข้าซอยบ้านซับมงคลซอย1  เข้ามาแล้วไม่เกิน2กิโลก็ถึงด่านเก็บเงิน ค่าเข้าคนละ40 มอเตอร์ไซด์คนละ20  รวมตกคนละ60บ.

หลังจากที่เราจอดมอเตอร์ไซด์บรรดาน้าๆก็มาขอถ่ายรูปรถกันแบบสนุกสนาน

ถ่ายรูปกับป้ายเป็นที่ระลึกซะหน่อย

หลังจากที่ผ่านด่านมาได้ จะเป็นทางคอนกรีตประมาณ2กิโลเมตร จากนั้นก็เป็นทางบันเทิง(ลุยโคลนซิครับบบ)อีก2กิโล ช่วงหน้าฝนรถเก๋งและรถกะบะ ที่ไม่ได้ยกสูงหมดสิทธิ์นะครับ  วันที่ไปมีติดหล่มไป3คัน  แม้มอเตอร์ไซด์คันใหญ่ก็ยังไปแทบไม่ได้ถ้าไม่มีใครช่วย  แต่ก็ได้ความมันส์ในการเดินทางไปอีกแบบ  ทางคณะมอเตอร์ไซด์ของเรา ก็มีติดหล่มไป2คัน ต้องเข้าไปช่วยกันประคองแต่ก็สนุกดีครับนานๆทีมาเจอแบบนี้บ้าง

พวกเราช่วยกันประคับประคองกันมาจนมาถึงลานกางเต็นท์จนได้  บนลานกางเต็นท์ไม่มีไฟฟ้าไม่มีอาหารขาย ถ้าใครจะมากางเต็นท์ที่นี่ให้เตรียมตัวมาให้ดีๆนะครับ

ถ่ายภาพหมู่กันซะหน่อย มีสมาชิกตามมาสมทบด้วย2คน ขับกระบะขึ้นมากัน พอถ่ายรูปเสร็จก็แยกย้ายกัน

ก่อนที่เราจะทำการกางเต็นท์ก็มีสายฝนโปรยปรายทักทายแบบเบาๆ

ที่จุดกางเต็นท์มี สมาชิกมารออยู่ก่อนแล้ว 2เต็นท์ครับ  จากสระบุรี และสมุทรปราการ ได้เข้าไปพูดคุยและทำความรู้จักกันสักพักใหญ่เลย

แก๊งค์นี้กางเต็นท์กลางสายฝน สนุกกันเลย

ตรงลานกางเต็นท์ก็มีศาลา สามารถไปกางเต็นท์หลบฝนในนี้ได้

ผมก็เอาเต็นท์มาลุยฝนครับ ได้จาก สนามเดินป่ามานานแล้ว  เอามาเทสฝนซะเลย  สรุปว่ากันฝนได้สบายๆครับ
ไม่หยดลงในเต็นท์สักหยด

ผมก็ถ่ายรูปไปเรื่อยก่อนที่จะทานข้าวเย็น  ตอนกลางคืนช่วงค่ำๆ ฝนตกหนัก  จากนั้นก็เบา แต่ตกเกือบตลอดทั้งคืน

รุ่งเช้าประมาณ7.00น.เราก็รวมตัวกัน แล้วก็พากันเดินไปที่ทุ่งบัวสรรค์1 ทางเดินถือว่าสวยน่าเดินเลยทีเดียว

ผมเห็นเพื่อนๆที่เคยไปมาถ่ายรูปมาลงทั้งในเพจและกลุ่มจุดกางเต็นท์ ผมตามดูรูปมาหลายปีแต่ก็ไม่มีโอกาสไป จึงไม่ค่อยรู้สึกอะไรรู้เพียงว่าแค่มีทุ่งดอกกระเจียว แต่พอได้มีโอกาสมาสัมผัสกับสถานที่จริงก็บอกได้เลยว่ารูปถ่ายอาจจะไม่สามารถบอกถึงความรู้สึกได้ทั้งหมด  ต้องมายืนอยู่ตรงเอง จะรู้ว่าสวรรค์บนดินมันมีอยู่จริงๆ  ชมไพรในสวนกันเลยทีเดียว  วันที่ไปคือวันที่ 30 กรกฎาคม 2559  ดอกกระเจียวจะบานเยอะที่ทุ่งบัวสรรค์1บานเป็นทุ่งเลย (ดอกกระเจียวหรือดอกบัวสรรค์คืออันเดียวกันแล้วแต่ใครจะเรียกนะครับ )

บริเวณนั้นจะมีเจ้าหน้าที่คอยดูแลและอำนวยความสะดวก  วันที่ไปผมยังเห็นคนฝ่าฝืนกฎระเบียบอยู่เลยนะ คือจะมีรั้วกันไม่ให้คนเข้าไปบริเวณทุ่งดอกกระเจียว  ก็ยังมีคนแอบข้ามไปถ่ายรูปในทุ่ง  เจอเจ้าหน้าที่เป่านกหวีดไล่  คนเป็น10หันไปมองด้วยสายตาเดียวกัน ...............!

หลังจากที่ดื่มด่ำกับบรรยากาศของทุ่งดอกไม้ที่แปลกตาแล้ว  พวกเราก็เดินเท้าไปที่ผาหำหดกัน  ทางเดินถือว่าเป็นทางที่สวยมาก ร่มรื่นตลอดทาง  และบอกได้เลยว่าเดินป่าตอนหน้าฝนเนี่ย สดชื่นที่สุดแล้ววววววววว

ระหว่างทางก็ผ่านทุ่งบัวสรรค์2 แต่ดอกระเจียวยังขึ้นไม่เท่าไหร่ ผมได้สอบถามเจ้าหน้าที่ว่าดอกกระเจียวจะบานทั้งหมด5ทุ่งเมื่อไหร่  
เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าตั้งแต่วันที่12สิงหาคมเป็นต้นไป  จะบานเต็มทั้ง5ทุ่งเลย

ผ่านจุดชมวิวอีกจุดเลยแวะไปดูกัน

เดินต่อไปผาหำหด ระยะทางไม่เกิน2.5กม.จากทุ่งบัวสวรรค์1ผมเจอกิ้งกือยักษ์ด้วยใหญ่มาก

ถึงผาหำหดซะที อากาศดี ลมแรง มีความสดชื่นอย่างบอกไม่ถูกมาถึงหายเหนื่อยเลย แต่พอตนเองได้ไปอยู่ตรงนั้นจริงๆจึงรู้เลยว่าทำไมหำถึงหดทั้งๆที่มันดูเสี้ยวเสียว^^

อันนี้ผมขอตำหนิหน่อยนะครับ สังเกตในวงกลมสีแดง เกิดจากการกระทำของพวกกลุ่มเมา(เมาแบบไม่มีคุณภาพ)  มานั่นกินเหล้าบริเวณนี้แล้วเกิดนึกสนุกเอาหินมากระทุบบริเวณปลายแหลมนี้ออก  รู้มั้ยว่าเจ้าหน้าที่ถึงกับระดมกำลังกัน3วัน3คืน เพื่อจะตามหาของปลายแหลมของจะงอยผา  ผลปรากฏคือตามหาไม่เจอ  ความเมา+ความสนุก+ความคะนอง = ได้ภาพที่เห็นเนี่ยแหละ  ลองประเมินค่ากันดูนะครับ

บรรยากาศบริเวณผาหำหด

พอเดินมาถึงบริเวณที่ทำการ อช.ไทรทอง ก็เจอ สมาชิกจุดกางเต็นท์ 012 หรือ CampingTent นั่นเอง
และก็ยังเจอแก๊งค์ทโมนรุ่นเก๋าแห่งห้องพันทิพย์อีกด้วย

สำหรับเพื่อนที่เข้าทางตัวอช.ไทรทอง จะมาเดินที่ทุ่งดอกกระเจียวตอนนี้ระดับน้ำสูง รถเล็กข้ามลำธารไม่ได้
ทางอช.ยานก็มีบริการรถนำขึ้นอยู่นะ  คนละ60บ.ต่อ1เที่ยว

บริเวณลานกางเต็นท์ของ อช.ไทรทอง

พวกเราเดินเท้าจากทุ่งบัวสรรค์1เป็นระยะทางเกือบๆ3กิโลเพื่อจะมาหาของกินที่ บริเวณตัวอุทยานไทรทองเนี่ยแหละครับ

ห้องน้ำของตัว อช.ไทรทอง ตอนที่ไปน้ำแดงไปหน่อย

แก๊งค์มอเตอร์ไซด์ก็มาที่นี่เพียบเลย

ก่อนกลับก็แวะถ่ายรูปไปเรื่อยๆ

บริเวณที่กางเต็นท์ตรงทุ่งบัวสรรค์ที่1มีศาลาที่สามารถเอาเต็นท์เข้าไปหลบฝนได้ มีห้องน้ำให้ถึง4ห้อง
แต่จะมีน้ำให้ใช้เฉพาะหน้าฝน-ปลายฝนต้นหนาวนะครับ   ถ้ามาฤดูร้อนไม่มีน้ำให้ใช้แน่ๆ

น้ำที่นี่คือน้ำประปาภูเขา ซึ่งจะมีอยู่เฉพาะช่วงฤดูฝนนั่นเอง

รู้มั้ยว่า ตรงลานกางเต็นท์ทุ่งบัวสรรค์1มีน้ำตกขนาดเล็กๆที่สามารถนั่งแช่น้ำได้แบบฟินๆอีกด้วย  

ทริปนี้เป็นทริปที่สนุกอีกทริปและเพื่อนๆที่ร่วมทางไปด้วยก็ประทับใจกัน มีบอกอีกว่าจะรอไปทริปหน้าอีกด้วย ^^
ขอสรุปลานกางเต็นท์ตรงทุ่งบัวสรรค์1หน่อยนะครับ  ถ้ามาฤดูฝน รถเก๋งหรือกะบะที่ไม่ยกสูงไม่ควรมาติดโหล่มแน่นอนส่วนมอเตอร์ไซด์ควรมาอย่างน้อย3คนขึ้นไปจะได้ช่วยเหลือกันได้   ลานกางเต็นท์จุคนได้ไม่เกิน40คน  ไฟฟ้าไม่มี น้ำมีให้ใช้เฉพาะหน้าฝนและปลายฝนต้นหนาว  อาหารไม่มีขาย มากางเต็นท์ได้เฉพาะฤดูฝนและฤดูหนาว ส่วนฤดูร้อนอย่ามา ร้อมมาก ไม่มีน้ำใช้และเจอไฟป่าอีกด้วย

ขากลับก่อนเข้ารังสิต ไปเจอสมาชิกกลุ่มโดยบังเอิงพี่เค้าเดินเข้ามาทัก พี่เค้ามากัน2กลุ่ม  คือกลุ่มไทยคลับและกลุ่มเฟรน  มีโอกาสคงได้ร่วมทริปกันนะครับบบบบ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ข้อความล้วน|อุปกรณ์พกพา|ประวัติการแบน|Kangtent  

GMT+7, 2018-11-17 23:14 , Processed in 0.135545 second(s), 24 queries .

Cudkangtent © 2015

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้