ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 6864|ตอบกลับ: 4

นอนระหว่างทางที่น้ำตกตะคร้อ อ.ประจันตคาม จ.ปราจีนบุรี

[คัดลอกลิงก์]

496

567

2354

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

เครดิต
2354
เที่ยวน้ำตกในยามที่น้ำน้อย
(น้ำตกตะคร้อ อ.ประจันตคาม จ.ปราจีนบุรี)

นานๆทีผมจะได้มีโอกาสออกทริปกับเค้าบ้างเนื่องจากผมเองต้องไปทำธุระส่วนตัวที่จังหวัดสระแก้ว กำหนดเวลาไว้6วันผมเลยจัดสรรเวลาเอาไว้เผื่อเที่ยวด้วย(ได้ที่กางเต็นท์มาเพียบเลยจากทริปนี้) วันแรกผมจึงหาที่พักแรมระหว่างทางซะหน่อย โดยเป้าหมายที่ผมตั้งใจไว้คือ หน่วยพิทักษ์อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ขญ10. ประจันตคามหรือที่เรียกกันว่าน้ำตกตะคร้อ ระยะห่างจากกทม. วัดระยะทางจากรังสิตก็115-125กม.เอง โดยส่วนตัวผมรู้สึกถูกโฉลกกับที่นี่เป็นพิเศษไปจังหวัดสระแก้วทีไร ผมก็จะแวะมาเที่ยวชมที่นี่ทุกที แต่ไม่มีโอกาสกางเต็นท์ที่นี่สักครั้ง  ครั้งนี้ก็เลยไม่พลาดได้กางเต็นท์นอนที่นี่สมใจ  โดยรวมแล้วที่นี่ไม่ค่อยจะมีใครมากางเต็นท์เท่าไหร่(อาจจะพอมีบ้างในฤดูฝน)  จึงเป็นที่ที่เหมาะสำหรับคนที่ชอบความเงียบสงบต้นไม้ก็ร่มรื่น ช่วงที่ผมมาเป็นฤดูร้อน น้ำนี่แทบจะไม่มีเลยเพื่อนๆคนก็ทักว่าจะไปทำไมมันไม่มีน้ำ ไม่น่าจะสนุกนะ  แต่ผมกลับมองว่าความสุขความพอใจมันก็อยู่รอบๆตัวเรานะเพียงแต่เราจะเลือกมองมันแบบไหน  ลองตามอ่านความสุขในมุมของผมนะครับ(เที่ยวน้ำตกในวันที่น้ำน้อย)

นิสัยของผมเป็นคนซ๊อกแซ็กอยากรู้อยากเห็น ระหว่างทางไปน้ำตกตระคร้อผมผ่านไปแล้วเห็นป้ายไปน้ำตกธารทิพย์ ด้วยความอยากรู้ว่าตอนนี้น้ำตกที่นี่เป็นอย่างไรบ้าง ก็เลี้ยวรถเข้าไปดูเลย

พอไปถึงน้ำตกธารทิพย์ ผมไม่ได้เข้าไปเพราะด่านปิด ยังไม่สามารถให้นักท่องเที่ยวเข้าชมได้เนื่องจากน้ำตกตอนนี้ไม่มีเลย  ดูจากรูปที่ถ่ายมา......ลำธารน้ำแห้งอย่างที่เห็นมีแต่โขดหิน

ต่อจากนั้นผมก็เดินทางไปยังน้ำตกตะคร้อระหว่างทางก็เห็นไร่ยูคาลิปตัสเพียบเลยอืมมมมมมม….และก่อนจะถึงน้ำตกตะคร้อ จะต้องข้ามคลองก่อน สังเกตน้ำในคลองลดระดับเหลือน้อยจากทุกที(ผมมาที่นี่4ปีติดแล้ว)

ทางเข้าน้ำตกมีป้ายบอกชัดเจน

วิ่งจากปากทางที่มีป้ายอยู่ระยะทาง800เมตรก็จะถึงด่านเก็บเงิน โดยวันนั้นผมเสียเข้าไปแค่20บ.เอง รวมค่าเข้าค่ารถ ค่ากางเต็นท์ โหถูกมากๆ แต่วันนั้นเหมือนจะมีผมเพียงคนเดียวนะ ^^!

ช่วงนี้จะมีป้ายบอกชัดเจน...ให้นักท่องเที่ยวได้ตัดสินใจก่อนที่จะเข้าไปเที่ยวชม  พี่เจ้าหน้าที่เค้าก็บอกผมว่า....ช่วงนี้น้ำน้อยนะ ผมก็บอกว่าผมตั้งใจมานอนที่นี่ครับ พี่เค้าก็ทำเสียงแบบแปลกใจ.....น้องมานอนคนเดียวหรือเนี่ย ผมก็ยิ้มแล้วบอกกลับไปว่าผมไปไหนมาไหนคนเดียวจนชินแล้วครับ

จอดรถปุ๊บผมก็ถ่ายภาพสะพานแขวนก่อนเลย เพราะดูโดดเด่นมาก

จากนั้นผมก็ปักหลักกางเต็นท์เลยครับ ลานกางเต็นท์ของน้ำตกตะคร้อถือว่าบรรยากาศร่มรื่นมากต้นไม้เยอะ
ลานกางเต็นท์เป็นหญ้านุ่มๆ มีศาลาไม้ให้นั่งพักด้วย ชิลมากมายเลย

กางเต็นท์เสร็จเวลาเหลือ ตอนนั้นเวลาบ่าย3กว่าๆผมจึงออกสำรวจบริเวณรอบๆ โดยผมไปที่สะพานแขวนก่อนจึงทำให้รู้ว่าบริเวณสะพานแขวน ก็กางเต็นท์ได้นะ เพราะสังเกตเห็นห้องน้ำอยู่ใกล้ๆแต่จุดกางเต็นท์ตรงนี้ดูรกไปหน่อย คงต้องรอช่วงเทศกาล

ผมว่าที่นี่ก็มีเสห่น์ไปอีกแบบนึงนะ ถึงจะไม่มีน้ำก็เถอะ เราจะได้ภาพแปลกตาถ้าเรารู้จักมอง^^ มันก็สวยงามไปอีกแบบแฮะ

เนี่ยแหละครับ เราจะได้ภาพแปลกๆกลับไปถ้าเราได้หยุดมอง(ความสุขมันอยู่รอบๆตัว)

ลานจอดรถ ของน้ำตกตะคร้อก็กว้างพอใช้ได้

ห้องน้ำความสะอาดก็ปานกลางนะ

มีหลายๆคนถามผมว่าเดินทางคนเดียวไม่เหงาหรือ จริงๆผมก็เหงานะก็มีกล้องเนี่ยแหละที่คลายเหงาได้ และผมก็พยายามพูดคุยไปเรื่อยๆ คุยตั้งแต่เจ้าหน้าที่อุทยาน ต้นไม้ ดอกไม้  ทุ่งหญ้า คุยมันไปเรื่อยเปื่อย แม้กระทั้งเจ้าทุยผมยังเข้าไปพูดคุยด้วยเลย จนได้ภาพหมู่มา555

เพื่อนๆที่จะมากางเต็นท์ที่นี่ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีอาหารขายนะ  ที่นี่มีแน่นอนเพราะใกล้ชุมชนมาก

เวลา5โมงเย็นก็มานั่งชมพระอาทิตย์ตก และดื่มด่ำบรรยากาศยามเย็น

ข้อมูลของน้ำตกตะคร้อ

ช่วงที่ไปคือเดือนเมษาต้องยอมรับว่าอากาศนี้ร้อนระอุเลย ประมาณ1ทุ่มถึง4ทุ่มอากาศยังอบอ้าวอยู่หลังจากนั้นอากาศก็เย็นสบาย ตอนกลางคืนไม่รู้จะทำอะไรผมนั่งดูดาวบนท้องฟ้าแล้วคิดอะไรไปเรื่อยเปื่อยบอกเลยนะครับว่าดาวที่นี่แจ่มเอามากๆ แถมยุงแทบจะไม่มีเลย

รุ่งเช้าผมก็สำรวจน้ำตก เวลา8.00น.อากาศยังเย็นสบายอยู่ระยะทางจากจุดกางเต็นท์ไปยังน้ำตกก็600เมตร ทางร่มรื่นไปตลอดทาง เดินสบายๆ น้ำตกตะคร้อปริมาณน้ำก็เหลืออยู่น้อย แต่ก็พอที่จะเล่นน้ำได้ช่วงที่เหมาะจะมาเล่นได้และจะได้ภาพน้ำตกสวยๆกลับไปคือช่วงเดือนกันยายน-ตุลาคม ตรงน้ำตกตะคร้อสามารถเดินทางไปยังน้ำตกสลัดไดได้นะ อยู่ห่างเพียง2กม. แต่ต้องให้เจ้าหน้าที่นำทางเข้าไป

เพื่อนๆที่ชอบนอนกางเต็นท์ แนะนำเลยนะครับว่าให้ติดสายยางหรือขันส่วนตัวมาด้วยรับรองได้ใช่แน่ๆ

พิกัดGPS ของน้ำตกตะคร้อ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ข้อความล้วน|อุปกรณ์พกพา|ประวัติการแบน|Kangtent  

GMT+7, 2018-10-24 07:07 , Processed in 0.115804 second(s), 24 queries .

Cudkangtent © 2015

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้